ผมว่าเล่มที่เหมาะกับคนใหม่ๆ มากที่สุดน่าจะเป็นเรื่อง "แนะนำโหรายูเรเนียน" ที่ผมพูดถึงในหนังสืออนุสรณ์อาจารย์จรัญ ฯ นั่นแหละครับ มีข้อเสียเพียงแค่ว่าเขียนไว้นานแล้ว (2511) กับไม่มีวางขายทั่วไป คุณต้องไปอ่านที่หอสมุดธรรมศาสตร์ท่าพระจันทร์ หรือขอซีรอกซ์จากใครที่มีเล่มจริงหรือสำเนา คัมภีร์สูตรพระเคราะห์สนธิก็พออ่านบทความตอนต้นๆ เล่มเป็นพื้นฐานได้ ส่วนโหราศาสตร์สามระบบทั้งเล่มใหญ่ทั้งแพงทั้งขาดตลาด
ที่ว่ายังไม่พร้อมจะไปเรียนนี่ไม่ทราบติดเรื่องเงินหรือเปล่าครับ เห็นหลายคนบ่นว่าค่าเรียนยูเรเนียนแพงเหลือเกิน แต่ถ้าจ่ายแล้วสอนให้เราคุ้มก็น่าจะพิจารณาดูนะครับ ถ้าทำใจไม่ได้จริงๆ เจ้าที่ถูกหน่อยก็เคยมีมาประกาศในกระทู้เก่าๆ อยู่บ้าง ลองตามข่าวในเว็บบอร์ดนี้และเว็บอื่นๆ ดูนะครับ
|