ผมคงตอบได้เพียงจากประสบการณ์ส่วนตัวว่าเหตุหนึ่งที่เลิกศึกษายูเรเนียนไม่ได้ก็เพราะจุดสะท้อนนี่แหละครับ ในดวงผม (4 ก.ย. 2505 00.26 น. กรุงเทพฯ) อาจารย์เกษม ปาละวิสุทธิ์ เคยแซวว่าคุณโรจน์นี่ถ้าดูเผินๆ จะนึกว่ามีแต่แอดเมตอส แต่ที่จริงแล้วมีมฤตยูอยู่ด้วย คือถ้าดูแต่ดาวปกติจะเห็นแค่ เมอริเดียน = แอดเมตอส แต่ถ้าดูจุดสะท้อนจะมีมฤตยูกับโครโนสอยู่ด้วย ที่อาจารย์เกษมพูดอย่างนั้นนอกจากการดูดวงในจานหมุนแล้ว คงได้เห็นฤทธิ์ผมมาหลายครั้งว่าชอบทำเฉยแต่พอได้ทีแล้วศอกกลับคนเจ็บๆ อยู่เรื่อย ลองหาดวงอื่นๆ มาศึกษาประกอบด้วยเถอะครับ จะเห็นว่าถ้าใช้แต่ดาวจริงแล้ว ตกข่าวจนแทบจะเป็นคนละเรื่องกันเลยครับ |