ในคัมภีร์สูตรพระเคราะห์สนธิหน้า 4-5 กล่าวว่าเอกลักษณ์ของโหราศาสตร์ยูเรเนียนได้แก่
- การนำทฤษฎีการสะท้อนมาใช้อย่างกว้างขวาง
- การใช้ศูนย์รังสีและจุดอิทธิพล
- การใช้ดาวทิพย์อีก 8 ดวงเพิ่มจากโหราศาสตร์สากลที่ใช้แค่พลูโต
-การใช้โค้งสุริยยาตร์ในการพยากรณ์จรอายุขัย
-การแยกเรือนชะตาและเมอริเดียนออกจากันอย่างเด็ดขาด
-การใช้เรือนชะตาหลัก 6 แบบ ซึ่งก็คือเรือนชะตาที่คิดจากปัจจัยจุดเจ้าชะตา
สมัยผมเรียนกับอาจารย์พลตรีประยูร พลอารีย์ที่สมาคมฯ ตรงวัดบวรฯ ก็จะแบ่งเป็นวิชาโหราศาสตร์มาตรฐานกับโหราศาสตร์ยูเรเนียน โดยเจตนาคือจะให้วิชาแรกเป็นพื้นฐานก่อนการเรียนยูเรเนียน ส่วนปัจจุบันนี้ไม่ทราบยังเป็นเช่นนั้นหรือเปล่า ไม่แน่ใจด้วยว่า "สมาคมโหรฯ" ของคุณนี่เป็น สมาคมโหรฯที่อาจารย์ธนกร เกษมสิน เป็นนายกฯ หรือมูลนิธิสมาคมโหรฯ ที่อาจารย์อารี สวัสดี เป็นเลขาฯ หรือเป็นสมาคมโหรนานาชาติ หรือสมาคมไหนกันแน่ ควรสอบถามเจ้าของเรื่องมากกว่า ไหงมาถามที่นี่ละเนี่ย???
|